Mở tài khoản ngân hàng cho công ty, doanh nghiệp để làm gì?

Đăng ký mở tài khoản ngân hàng cho công ty, doanh nghiệp có bắt buộc không? Lợi ích khi sử dụng tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp là gì? Quốc Việt sẽ giải đáp chi tiết qua bài viết này.

Căn cứ pháp lý

  • Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013 có hiệu lực từ ngày 01/01/2014.
  • Thông tư 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015.
  • Thông tư 26/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 01/01/2015.
  • Thông tư 173/2016/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 15/12/2016.
  • Nghị định 41/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/05/2018.
  • Thông tư 02/2019/TT-NHNN có hiệu lực từ ngày 01/03/2019.

Tài khoản công ty, doanh nghiệp là tài khoản thanh toán được mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng nhằm mục đích thực hiện các giao dịch, thanh toán của công ty như: đóng thuế; thanh toán lương cho nhân viên; thành toán các hóa đơn điện, nước, mặt bằng…

Theo Khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN, đối tượng được mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài là các tổ chức được thành lập, hoạt động hợp pháp như: tổ chức là pháp nhân (công ty TNHH, công ty cổ phần…); doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể và các đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện…).

Mở tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp để làm gì?

Việc đăng ký mở tài khoản ngân hàng đem lại cho công ty, doanh nghiệp rất nhiều lợi ích, cụ thể là:

➤ Mở tài khoản doanh nghiệp để thuận tiện trong giao dịch và làm việc

Đăng ký mở tài khoản ngân hàng đem lại cho doanh nghiệp rất nhiều lợi ích, như là:

  • Giúp kiểm soát tốt hơn dòng tiền của doanh nghiệp.
  • Không cần ra trực tiếp ngân hàng hay Kho bạc Nhà nước để nộp thuế, thanh toán hóa đơn hàng hóa, dịch vụ…
  • Khi thực hiện các giao dịch với đối tác và khách hàng bằng tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp sẽ thể hiện được tính chuyên nghiệp cao, thuận tiện, tiết kiệm thời gian đi lại, chi phí...
  • Quan trọng nhất là các khoản chi từ 20 triệu đồng trở lên doanh nghiệp bắt buộc phải thanh toán qua tài khoản ông ty thì mới được trừ khi tính thuế TNDN và khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

➤ Mở tài khoản doanh nghiệp giúp doanh nghiệp đủ điều kiện khấu trừ thuế TNDN

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013, Khoản 1 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC, khi doanh nghiệp thực hiện thanh toán các khoản chi bằng tài khoản doanh nghiệp, doanh nghiệp sẽ được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

  • Yêu cầu bắt buộc phải có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
  • Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật.
  • Khi mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Trong thuế TNDN của doanh nghiệp sẽ có những khoản thuế được khấu trừ và những khoản thuế không được khấu trừ. Đối với khoản không được khấu trừ thì dù thanh toán bằng tài khoản doanh nghiệp cũng sẽ không được khấu trừ.

➤ Mở tài khoản doanh nghiệp giúp doanh nghiệp đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT

Căn cứ vào Điểm 2 Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC và Điều 1 Thông tư 173/2016/TT-BTC, khi thanh toán bằng tài khoản doanh nghiệp, doanh nghiệp sẽ được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

  • Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ 20 triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

💡 Tóm lại: Mở tài khoản ngân hàng cho doanh nghiệp mang lại rất nhiều lợi ích cho doanh nghiệp. Và đặc biệt nhất, với những hóa đơn, chứng từ hợp pháp có giá trị từng lần từ 20 triệu trở lên, thì bắt buộc chuyển khoản/thanh toán bằng tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. 

Mở tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp có bắt buộc không?

Mở tài khoản ngân hàng cho công ty, doanh nghiệp là việc không bắt buôc phải thực hiện. Tuy nhiên, hiện nay hầu hết các Chi cục thuế yêu cầu nộp thuế qua mạng thông qua tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp. Và hơn hết, tài khoản ngân hàng còn đem lại cho doanh nghiệp rất nhiều lợi ích. Do đó, dù không bắt buộc nhưng doanh nghiệp nên đăng ký tài khoản ngân hàng để thuận tiện hơn trong các giao dịch.  

Thông báo số tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế

Kể từ ngày 01/05/2021, khi doanh nghiệp đăng ký mở tài khoản ngân hàng hoặc thay đổi thông tin tài khoản ngân hàng thì CẦN đăng ký nộp thuế điện tử và thông báo số tài khoản ngân hàng với Cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

Hiện tại, doanh nghiệp KHÔNG cần thực hiện thủ tục thông báo với Sở Kế hoạch và Đầu tư nữa. Vì theo Mẫu Phụ lục II của Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT không còn có mục “Thông tin tài khoản ngân hàng” nữa. 

Nên đăng ký mở tài khoản ngân hàng doanh nghiệp ở đâu?

Doanh nghiệp có thể đăng ký mở tài khoản công ty, doanh nghiệp ở bất kỳ ngân hàng thương mại nào đều được. Tuy nhiên, thủ tục mở tài khoản công ty của mỗi ngân hàng có thể khác nhau và Giám đốc của doanh nghiệp phải tới trực tiếp ngân hàng để làm thủ tục.

Một số ngân hàng như Vietcombank, ACB, MB, VPbank hỗ trợ mở tài khoản số đẹp miễn phí cho các doanh nghiệp sử dụng dịch vụ thành lập công ty dịch vụ kế toán tại Quốc Việt. Đặc biệt, nhân viên ngân hàng sẽ đến tận công ty để hỗ trợ mà doanh nghiệp không cần mất thời gian để đi lại. Liên hệ ngay với Quốc Việt để được tư vấn cụ thể. Hotline 0972.006.222 (Hà Nội) hoặc 0902.553.555 (TP.HCM)

Lưu ý khi sử dụng tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp

1. Lưu ý khi rút tiền từ tài khoản công ty

  • Khi doanh nghiệp muốn rút tiền từ tài khoản công ty để sử dụng cho các hoạt động sản xuất kinh doanh cần sử dụng Séc.
  • Séc được đăng ký và mua tại ngân hàng mà doanh nghiệp đã mở tài khoản doanh nghiệp. 
  • Trên Séc cần có: đóng dấu mộc của công ty và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.
  • Đồng thời người đi rút tiền cần có thông tin và giấy ủy nhiệm chi của công ty. 

2. Lưu ý chuyển tiền từ tài khoản công ty ĐÚNG VÀ HỢP PHÁP

Khi tiến hành giao dịch bằng tài khoản ngân hàng công ty, chủ doanh nghiệp cần tuân thủ đúng nguyên tắc sau:

  • Phải chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản công ty của đối tác.
  • Đối với các khoản chi không có hóa đơn, công ty nên thanh toán bằng tiền mặt hoặc chuyển từ tài khoản cá nhân sang tài khoản cá nhân.

Nếu vi phạm nguyên tắc trên sẽ ảnh hưởng đến sổ sách kế toán của công ty và dẫn đến doanh nghiệp bị phạt hành chính theo quy định tại Điều 10 Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

💡 Chủ doanh nghiệp mới lần đầu thành lập công ty hoặc chưa có nhiều kinh nghiệm kế toán doanh nghiệp, nên khi sử dụng tài khoản ngân hàng công ty để giao dịch thường mắc những lỗi sai không đáng có. Do đó, để tránh những trường hợp trên và nhằm xây dựng một hệ thống kế toán - thuế chuyên nghiệp từ khi mới thành lập công ty có thể tham khảo dịch vụ kế toán trọn gói của Quốc Việt. 

Trên đây là những thông tin về tài khoản ngân hàng của công ty, doanh nghiệp theo các Thông tư, Nghị định mới nhất. Nếu có bất kỳ thắc mắc hay cần hỗ trợ về đăng ký thành lập công ty hoặc các nghiệp vụ kế toán, thuế hãy liên hệ ngay hotline 0972.006.222 (Hà Nội) hoặc 0902.553.555 (TP.HCM)bộ phận pháp lý của Quốc Việt sẽ tư vấn chi tiết.

Một số câu hỏi thường gặp về tài khoản ngân hàng công ty

Tài khoản công ty, doanh nghiệp là tài khoản thanh toán được mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng nhằm mục đích thực hiện các giao dịch, thanh toán của công ty như: đóng thuế; thanh toán lương cho nhân viên; thành toán các hóa đơn điện, nước, mặt bằng…
Có. Khi thực hiện đăng ký mở tài khoản ngân hàng, thêm hoặc thay đổi thông tin tài khoản ngân hàng cần thông báo với Cơ quan quản lý thuế trực tiếp.
Được. Tuy nhiên không nên thực hiện chuyển tiền từ tài khoản cá nhân sang tài khoản công ty. Nếu chuyển tiền không đúng cách sẽ ảnh hưởng tới sổ sách kế toán của công ty và có thể dẫn đến bị phạt vì vi phạm hành chính.
Không. Kể từ ngày 01/05/2021, khi doanh nghiệp đăng ký mở tài khoản ngân hàng hoặc thay đổi thông tin tài khoản ngân hàng thì không cần thông báo với Sở Kế hoạch và Đầu tư (Căn cứ Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT).

Doanh nghiệp đăng ký mở tài khoản công ty, doanh nghiệp ở bất kỳ ngân hàng thương mại nào đều được. Một số ngân hàng như Vietcombank, ACB, MB, VPbank hỗ trợ mở tài khoản số đẹp miễn phí cho các doanh nghiệp sử dụng dịch vụ thành lập công ty dịch vụ kế toán tại Quốc Việt.

Liên hệ ngay với Quốc Việt để được tư vấn cụ thể. Hotline 0972.006.222 (Hà Nội) hoặc 0902.553.555 (TP.HCM).

KHÔNG BẮT BUỘC đăng ký mở tài khoản ngân hàng cho công ty, doanh nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay có khoảng 90% Chi cục thuế yêu cầu nộp thuế qua mạng thông qua tài khoản ngân hàng công ty, doanh nghiệp và tài khoản ngân hàng còn đem lại cho doanh nghiệp rất nhiều lợi ích. Do đó, dù không bắt buộc nhưng doanh nghiệp NÊN đăng ký tài khoản ngân hàng để thuận tiện hơn trong các giao dịch.

Khi doanh nghiệp muốn rút tiền từ tài khoản công ty để sử dụng cho các hoạt động sản xuất kinh doanh cần sử dụng Séc được đăng ký và mua tại ngân hàng mà doanh nghiệp đã mở tài khoản doanh nghiệp. Trên Séc cần có: đóng dấu mộc của công ty và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty. Đồng thời người đi rút tiền cần có thông tin và giấy ủy nhiệm chi của công ty.

Mở tài khoản ngân hàng cho doanh nghiệp mang lại rất nhiều lợi ích cho doanh nghiệp. Và với những hóa đơn, chứng từ hợp pháp có giá trị từng lần từ 20 triệu trở lên, thì bắt buộc chuyển khoản/thanh toán bằng tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. 

➤➤ Tham khảo chi tiết: Mở tài khoản ngân hàng cho công ty để làm gì?

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

DỊCH VỤ LIÊN QUAN

Đánh giá chất lượng bài viết, bạn nhé!

0.0

Chưa có đánh giá nào

BÌNH LUẬN - HỎI ĐÁP

Hãy để lại câu hỏi của bạn, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn